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KATIKA kuboresha mazingira ya 
utoaji huduma za mawasiliano 
nchini, Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari wiki hii imetangaza 

maboresho ya Kanuni za Miundombinu 
ya Utangazaji Dijiti na Kanuni za Leseni 
zinazosimamiwa na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Maboresho ya kanuni hizo pamoja 
na mambo mengine yanalenga kuvutia 
mazingira ya uwekezaji na utoaji huduma, 
na pia kupanua wigo wa upatikanaji wa 
huduma za mawasiliano ya kielektroniki 
nchini.

Makala haya yanaangazia maboresho 
ya msingi yaliyofanywa kwenye kanuni 
mbili ambazo ni Kanuni za Leseni 2018, na 
Kanuni za Miundombinu ya Utangazaji 
Dijiti 2018. Lengo la mabadiliko haya ni 
kuendana na mabadiliko ya kasi ya ukuaji 
wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(Tehama).

Katika maboresho haya mambo 
yaliyofanyiwa uboreshwaji ni kama 
ifuatavyo; kufuta ada ya masafa kwa 
wenye miundombinu ya utangazaji wa 
televisheni dijiti (MUX), ili kuleta nafuu 
kwa wawekezaji kwenye eneo hilo na 
kuwawezesha kupanua wigo wa huduma 
za mawasiliano pamoja na kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma bora za 
mawasiliano.

Pili; kuainisha aina mpya ya 
leseni maalum kwa watoa huduma 
wanaotengeneza bando za maudhui, 
kurahisisha utoaji wa leseni, na pia 
kuhimiza watengenezaji wa maudhui wa 
ndani kuandaa maudhui yanayohamasisha 
ukuaji wa utamaduni wa Kitanzania na 
jamii inayoizunguka.

Vilevile, kuongeza ajira kwa vijana 
wanaovutiwa na uandaaji wa maudhui kwa 
kuzingatia kuwa hitaji la soko katika miaka 
ya hivi karibuni limeongezeka kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwemo ongezeko la 
idadi ya watu.

Tatu; kubadili leseni ya vituo vya 
utangazaji vya kijamii kuwa leseni ndogo. 
Lengo la maboresho haya ni kuchochea 
uanzishwaji wa vituo vya utangazaji vya 
kijamii kwenye maeneo mbalimbali ya nchi 
yasiyofi kiwa au yanayopata huduma hafi fu 
za utangazaji hasa wa redio.

Hatua hii pia itawezesha wananchi 
kunufaika kwa kupata huduma za maudhui 
ya utangazaji yanayoakisi maisha na 
tamaduni zao katika maeneo husika.

Aidha, upatikanaji wa leseni hizi 
utachukua muda mchache zaidi kwa 
kuwa mlolongo wa uchakataji wa leseni 
umefupishwa tofauti na leseni kubwa 
ambazo zinahitaji mchakato wenye 
mlolongo zaidi hadi hatua ya mwisho ya 
ukamilishwaji.

Nne; kupunguza ada za leseni ili 
kuwezesha utoaji huduma nafuu na wenye 
viwango utakaosaidia kukuza ajira na 
kuvutia watu wengi zaidi kuwekeza katika 
sekta ya Mawasiliano nchini.

Tano; kuainisha aina mpya ya leseni ya 
utangazaji kwa maudhui maalum ya elimu 
ili kutoa nafasi kwa taasisi, au mashirika 
yanayonuia kutoa huduma ya elimu kwa 
kuzingatia kwamba mazingira ya utoaji 
elimu yamekuwa yakibadilika katika 
miaka ya karibuni kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo mkurupuko wa 
maradhi kama vile Uviko-19 uliochagiza 
kubadilika kwa modali ya uwasilishaji 

elimu maeneo mengi duniani, Tanzania 
ikiwemo.

Aidha, maboresho katika Kanuni za 
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta 
(Redio na Televisheni) 2021, yamefanyika 
kwenye kanuni zinazoongoza huduma za 
utangazaji wa televisheni na redio, kama 
ifuatavyo;

Mosi; kuruhusu chaneli za televisheni 
za kulipia kuchukua matangazo ya 
kibiashara yasizidi dakika 5 kwa saa. 
Kabla ya maboresho haya ya kanuni, 
haikuruhusiwa chaneli za televisheni za 
kulipia kuweka matangazo ya kibiashara.

Wizara pamoja na TCRA wanabainisha 
kwamba lengo la kuruhusu chaneli za 
televisheni za kulipia ziweze kuchukua 
matangazo ya kibiashara ni kuweka 
mazingira bora zaidi ya uwekezaji 
katika utengenezaji wa maudhui, na pia 
kuendana na uhalisia wa biashara ya 
chaneli za maudhui ya kulipia; kuhimiza 
(promote) maudhui ya ndani na pia 
kuwezesha wasanii wa ndani kutengeneza 
maudhui ya kulipia.

Nne; Kuruhusu chaneli za televisheni 
za kutazamwa bila kulipia (Free to Air) 
zioneshwe bila kulipia katika visimbuzi 
vyote nchini pasipo kujali ni vya kulipia 
au la. Kabla ya maboresho haya ya kanuni, 
chaneli za kutazamwa bila kulipia 
hazikuruhusiwa kuoneshwa katika 
ving’amuzi vya kulipia nchini.

Lengo la maboresho katika eneo 
hili ni kuongeza wigo wa mapato 
kwa watoa huduma wa chaneli za 
kutazamwa bila kulipia; kuongeza 
wigo wa ufi kiwaji wa habari kwa 
wananchi kwani kwa maboresho 

haya kila king’amuzi kitaweza kuonesha 
chaneli zote, za kulipia na zisizo za kulipia.

Aidha, hatua hiyo ya kuruhusu 
visimbuzi vyote kubeba chaneli za bila 
kulipia kunaongeza na kuwezesha 
uhuru wa watazamaji kuchagua chaneli 
watakazo kirahisi; pia itawezesha kutatua 
changamoto ya mtumiaji kulazimika 
kumiliki kisimbuzi zaidi ya kimoja.

Mabadiliko mengine kwenye Kanuni 
hizi ni yanayoruhusu chaneli za 
televisheni za kulipia kurusha matukio 
mbashara (live events) yakiwemo 
matukio ya kitaifa kama vile hotuba za 
viongozi waandamizi wa Taifa. Kabla 
ya marekebisho haya chaneli za kulipia 
hazikuruhusiwa kurusha matukio 
mbashara.

Pia, maboresho katika Kanuni za 
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta 
(Simu na Intaneti), 2021, ni kuboresha 
mfumo wa leseni kwa kuainisha leseni 
ya Vituo vya Kuhifadhi Taarifa (Public 
Data Centre Licence). Maboresho haya 
yanalenga kuongeza wigo wa uwekezaji 
katika huduma za mawasiliano hasa 

katika masuala 
ya kuhifadhi 

taarifa 
kutokana na 

ongezeko 
la 
huduma 
mtandao.
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Na Mwandishi Wetu maingiliano ya mtandao (Internet 
exchange Points). Maboresho haya 
yatawezesha kuainisha vigezo vya 
kiufundi vya miundombinu ya vituo 
vya maingiliano ya mtandao (Internet 
exchange Points).

Eneo la tatu ni, kupunguza ada za 
masafa ya mawasiliano ya redio ili 
kuhimiza upelekaji wa mtandao katika 
maeneo mengi zaidi nchini. Mabadiliko 
haya yanaendana na Dira ya Maendeleo 
ya mwaka 2025 inayolenga kuhakikisha 
ufi kishwaji wa huduma za Tehama kwa 
wananchi wote.

Maboresho ya nne yanahusisha 
kupunguza ada ya vituo vya mawasiliano 
ya redio kutoka dola 3,000 na kuwa 
dola 100 kwa kituo, ili kuongeza kasi 
ya usambazaji wa intaneti yenye kasi 
nchini hasa maeneo yasiyofi kiwa 
kirahisi na miundombinu iliyopo.

Tano; kuainisha ada kwa ajili ya 
mawasiliano ya simu kwa njia ya setilaiti 
ili kuongeza udhibiti wa huduma 
za mawasiliano ya simu kwa njia ya 
setelaiti.

Sita; kuondoa ada ya usajili kwa 
madishi ya mawasiliano ya redio 
ili kuongeza usambaaji wa huduma. 
Saba; kupunguza ada za madishi ya 
mawasiliano ya redio (VSAT) kutoka 
dola 3,000 na kuwa dola 60 ili kuhimiza 
matumizi ya VSAT na pia kuchochea 
uwekezaji kwenye eneo hili.

Nane; kutofautisha kati ya leseni ya 
kutengeneza vifaa vya mawasiliano ya 
kielektroniki kwa mafundi wakubwa na 
wadogo.

Mabadiliko ya tisa yanahusu 
kupunguza ada mbalimbali za leseni, ili 
kupunguza mzigo wa ada kwa watoa 
huduma na kuhimiza uwekezaji zaidi na 
mwisho kuongeza aina mpya ya leseni 
ndogo kwa ajili ya huduma mtandao, ili 
kutambua huduma mpya za mtandao na 
kuweka mazingira wezeshi kiudhibiti.

Maboresho ya Kanuni ni suala 
muhimu katika kuhakikisha utoaji wa 
huduma za mawasiliano unaendana 
na mabadiliko ya teknolojia na uhalisia 
wa mazingira yaliyopo, ambapo 
dhamira ya Serikali ni kuendelea 
kufanya maboresho ya Kanuni kila 
itakapohitajika kwa kuzingatia kuwa; 
teknolojia inabadilika kila mara kama 
mkondo wa maji unavyobadili njia zake 
kila mtiririko unavyosonga.

Wizara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari kwa Pamoja 
na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), wanatarajia 
kuona wadau wa sekta ya 
mawasiliano wakiendeleza 
ushirikiano madhubuti ili 
kuendelea kuijenga Tanzania 
yenye huduma bora za 
mawasiliano ambazo ni chachu 
ya maendeleo ya nchi yetu 
katika kujenga uchumi wa 

kidijitali.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye 
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